เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 29 กันยายน 2554 เวลา 13.30 น. สำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง จัดประชุมคณะกรรมการกลาง การประเมินเทียบระดับการศึกษา ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง โดยมีคณะกรรมการกลางฯ 10 ท่านได้แก่นายประวิตร ทับเที่ยง ผู้อำนวยการสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง เป็นประธานคณะกรรมการกลางฯ นายเกษียร ภู่กลาง รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดตรัง (รองนายก อบจ.ตรัง) กรรมการภาครัฐ ดร.สัญญา ศรีวิเชียร ผู้จัดการโรงเรียนปัญญาวิทย์ กรรมการภาคเอกชน นายประเวท ไกรเทพ ผู้อำนวยการโรงเรียนมัธยมวัดควนวิเศษมูลนิธิ กรรมการภาคเอกชน นายธัญญา พงศ์ภราดร ผู้อำนวยการ กศน.อำเภอหาดสำราญ กรรมการภาครัฐ นายไพรัช หัตถิยา ผู้อำนวยการ กศน.อำเภอกันตัง (สถานศึกษาเทียบระดับ) นางอรอุษา แสนเดช ผู้อำนวยการ กศน.อำเภอเมืองตรัง (สถานศึกษาเทียบระดับ) นางสุรีย์ นาคนิยม ครูชำนาญการพิเศษ-นางสาวสุดา หาญวัฒนกุล ครูชำนาญการพิเศษ สำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง และนายสุริยา จันทรัฐ นักวิชาการศึกษา กรรมการและเลขานุการ
นายประวิตร ประธานกรรมการกลางฯ กล่าวว่า ในปี 2554 กระทรวงศึกษาธิการ กำหนดให้มีสถานศึกษาเทียบระดับการศึกษาจำนวน 128 แห่งทั่วประเทศ และจังหวัดตรัง มีสถานศึกษาเทียบระดับการศึกษาจำนวน 2 แห่ง คือ กศน.อำเภอเมืองตรัง และกศน.อำเภอกันตัง สำหรับ กศน.อำเภอเมืองตรัง จะดูแลหน่วยเทียบระดับ 5 อำเภอ คือ กศน.อำเภอเมืองตรัง กศน.อำเภอย่านตาขาว กศน.อำเภอปะเหลียน กศน.อำเภอหาดสำราญ และกศน.อำเภอนาโยง ส่วน กศน.อำเภอกันตัง จะดูแลหน่วยเทียบระดับ 5 อำเภอ คือ กศน.อำเภอกันตัง กศน.อำเภอสิเกา กศน.อำเภอวังวิเศษ กศน.อำเภอห้วยยอด และกศน.อำเภอรัษฎา ทั้งนี้ จะให้กศน.ตำบลทุกแห่ง เป็นหน่วยประชาสัมพันธ์และแนะแนวในการรับสมัครด้วย
สำหรับการประชุมครั้งนี้ สถานศึกษาทั้ง 2 แห่ง ได้เสนอรายชื่อเพื่อแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการเทียบระดับการศึกษาของสถานศึกษา ซึ่งประกอบด้วยสถานศึกษาละ 5 คน เพื่อให้คณะกรรมการกลางฯ มีมติเห็นชอบ
นายเกษียร รองนายก อบจ.ตรัง ในฐานะกรรมการกลางการประเมินเทียบระดับการศึกษา ของสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง ได้เสนอแนะว่า ควรให้มีคณะอนุกรรมการด้านต่างๆ ซึ่งได้แก่ ด้านพัฒนาอาชีพ ด้านพัฒนาสังคมและชุมชน และด้านพัฒนาคุณภาพชีวิต ซึ่งคัดเลือกจากผู้มีประสบการณ์และความชำนาญของด้านต่างๆ อีกด้วย จะทำให้การเทียบระดับการศึกษาของจังหวัดตรัง มีประสิทธิภาพ
กฤษฎา บิลเกษม ปชส.กศน.ตรัง รายงาน
เข้าชม : 1352
|