สำนักงานกศน.ร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคจัดประชุมสัมมนาคณะทำงานการจัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติเทิดไท้องค์ราชัน ในวโรกาส 84 พรรษามหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอสคบ.น้อมจิตอาสาร่วมใจพัฒนาการคุ้มครองสิทธิผู้บริโภค 8,400 ชุมชน ระหว่างวันที่ 21 – 23 กันยายน 2554 ณ โรงแรมปรินซ์พาเลซ มหานาคกรุงเทพมหานคร
![](/UserFiles/Image/ico/312990_271691339517500_100000299092913_999555_1647661175_n.jpg)
นายสุรวิทย์ คนสมบูรณ์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรีเป็นประธานเปิดการประชุมสัมมนา กล่าวใจความสำคัญตอนหนึ่งว่ารัฐบาลได้มีนโยบายให้ขยายเครือข่ายอาสาสมัครคุ้มครองผู้บริโภค ให้ครอบคลุมทุกระดับและได้มอบหมายนโยบายแก่คณะอนุกรรมการระดับจังหวัด โดยมีผู้ว่าราชการจังหวัดตรังเป็นประธาน และคณะอนุกรรมการฯ ระดับอำเภอ มี นายอำเภอ เป็นประธานและจะเรียนให้นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้รับทราบว่ากศน.ได้ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
สำหรับ การจัดประชุมสัมมนาในครั้งนี้ได้มีจุดมุ่งหมาย 3 ประการ คือ เพื่อให้มีการจัดตั้งชมรมอาสาสมัครคุ้มครองผู้บริโภคกศน.ตำบลให้ครบทุกพื้นที่ภายในเดือนตุลาคมนี้ และให้จัดกิจกรรมพัฒนาคุณภาพชีวิตเพื่อเฉลิมพระเกียรติฯ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว 84 พรรรษา ให้ กศน.ตำบลเป็นแหล่งเรียนรู้ชุมชนตลอดชีวิตด้านการคุ้มครองผู้บริโภคเป็นชุมชนต้นแบบด้านการคุ้มครองผู้บริโภค และให้ กศน.ตำบลเป็นสื่อกลางในการรับเรื่องราวร้องทุกข์ของครอบครัว ชุมชนด้านการคุ้มครองผู้บริโภคเพื่อส่งต่อให้ส่วนกลางหรือผู้ที่เกี่ยวข้องในลำดับต่อไป
สำนักงานกศน.จังหวัดตรัง ได้ส่งบุคลากรเข้าประชุมจำนวน 4 คน ได้แก่ นางอรอุษา แสนเดชผู้อำนวยการ กศน.อำเภอเมืองตรัง นายกฤษฎา บิลเกษม ครูอาสาสมัครฯ สำนักงานกศน.จังหวัดตรัง นางสาวอริสา ชูแก้ว ครู กศน.ตำบล สังกัด กศน.อำเภอปะเหลียนและนางสาวนงค์นุช พราหมเภทย์ ครูอาสาสมัครฯ กศน.อำเภอห้วยยอด สำหรับนางมีนา สีชายครู กศน.ตำบลเขาไม้แก้ว สังกัด กศน.อำเภอสิเกา ไม่สามารถเข้าร่วมประชุมได้เนื่องจากกศน.ตำบลถูกลมพายุถล่มพัดเสียหายและน้ำท่วมในพื้นที่อำเภอสิเกา
กฤษฎาบิลเกษม ปชส.กศน.ตรัง รายงาน
เข้าชม : 3710
|