![](/UserFiles/Image/54091402.JPG)
นายไมตรี อินทุสุต ผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง เป็นประธาน “วิวาห์ใต้ร่มยางพารา : ลานเรียนรู้วัฒนธรรม” วันพุธที่ 14 กันยายน พ.ศ. 2554 ณ บริเวณทวดลานหิน หมู่ที่ 2 บ้านทุ่งจันทร์หอม ต.บ้านโพธิ์ อ.เมืองตรัง จ.ตรัง และสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง มอบหมายให้นายกฤษฎา บิลเกษม ครูอาสาสมัครการศึก่ษานอกโรงเรียน เป็นตัวแทนเข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
กิจกรรมวิวาห์ใต้ร่วมยางพาราในครั้งนี้ จัดขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อฟื้นฟู อนุรักษ์ สืบสานประเพณีวัฒนธรรมชุมชน วิถีชีวิตชาวสวนยางพารา และเพื่อปลูกฝังค่านิยมความภาคภูมิใจในประวัติศาสตร์กำเนิดยางพาราครั้งแรกในประเทศไทยที่จังหวัดตรัง และอนุรักษ์มรดกทางวัฒนธรรม วิถีชีวิตความเป็นอยู่ของชาวสวนยางพารา รวมทั้งเพื่อเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์และวัฒนธรรม ซึ่งมีกิจกรรมพิธีการฉลองการแต่งงานใต้ร่มยาง ประเพณีการแต่งงานของท้องถิ่น การแสดงเกี่ยวกับวัฒนธรรมท้องถิ่น และการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ชุมชน
กิจกรรมในครั้งนี้ มีคู่บ่าวสาวจำนวน 8 คู่ ได้แก่ 1.คุณนิตยา เยาว์ดำ กับ คุณอัครเดช ช่วยสุวรรณ 2.คุณอรชฏา ช่วยสุวรรณ กับ คุณอัครเดช ช่วยสุวรรณ 3.คุณทัศนีวรรณ นวลใย กับ คุณวิฑูรย์ ชัยเดช 4.คุณอนัตตา คงพลับ กับ คุณวินัย ปรีชากานต์ 5.คุณจิราพร จันทร์ด้วง กับคุณเวทิน จันทร์ด้วง 6.คุณจิราพรรณ เอียดสีทอง กับ คุณชัชวาล จริงจิตร 7.คุอมรรัตน์ ชัยชนะ กับ คุณสัมพันธ์ พลขัณฑ์ และ 8.คุณหนูเจือน หนูเหมือน กับคุณบุญฤทธิ์ หนูเหมือน
นอกจากนี้แล้ว ยังมีการแสดงของผู้สูงอายุ การรำมโนราห์ และร้องเพลง โดยทีมงาน มนูญ กำเนิดทองเอนเทอร์เทนเมนท์
เข้าชม : 3078
|