![](http://203.172.142.8/joomla2/images/stories/54083/pratep01.jpg)
![](http://203.172.142.8/joomla2/images/stories/54083/pratep03.jpg)
เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 18 สิงหาคม 2554 สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจในพื้นที่จังหวัดตรัง ดังนี้
1.เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดพระบรมราชานุสาวรีย์ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ณ ลานหน้าศาลากลางจังหวัดตรัง ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง
2.เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิด "อาคารเฉลิมพรเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550" คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีการประมง ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย ตำบลไม้ฝาด อำเภอสิเกา จังหวัดตรัง
3.เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดพระราชานุสาวรีย์สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก ณ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง ตำบลควนปริง อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง
ในการนี้ นายประวิตร ทับเที่ยง ผู้อำนวยการสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง ได้มอบหมายให้นางเกษร ธานีรัตน์ รองผู้อำนวยการสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง ซึ่งรักษาราชการแทนตำแหน่งผู้อำนวยการสำนักงาน กศน.จังหวัดตรัง นางอรอุษา แสนเดช ผู้อำนวยการ กศน.อำเภอเมืองตรัง นายคมกฤช อภิชัยสรพันธุ์ ผู้อำนวยการ กศน.อำเภอสิเกา ข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษาสังกัด กศน.รับและส่งเสด็จฯ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ สถานที่ตามหมายกำหนดการ และมอบหมายให้ กศน.อำเภอทุกอำเภอ ห้องสมุดประชาชนเ "เฉลิมราชกุมารี" อำเภอห้วยยอด และอำเภอย่านตาขาว ห้องสมุดประชาชนจังหวัดและอำเภอ ตลอดจน กศน.ตำบลที่เสด็จผ่าน จัดทำพระบรมฉายาลักษณ์ ประดับธงชาติและธงประจำพระองค์ ถวายพานพุ่มเงินพุ่มทองและเครื่องราชสักการะ และจัดรถตู้ตามเสด็จฯ จำนวน 1 คัน โดยมอบหมายให้นายพิน เบ็ญระเหม เป็นพนักงานขับรถตู้ตามชบวนเสด็จฯ ในครั้งนี้
กฤษฎา บิลเกษม ปฃส.กศน.ตรัง รายงาน