โครงการอบรมภาษามือเพื่อการสื่อสารขั้นพื้นฐานสำหรับครูผู้สอนคนพิการและบุคลากรที่เกี่ยวข้องกับ
บุคคลที่บกพร่องทางการได้ยิน
รายงานตัวรับลงทะเบียนผู้เข้าอบรม ฯ ณ โรงแรมไมดากอล์ฟคลับกาญจนบุรี และผู้เข้าอบรมแต่ละคนรายตัวทีละคนและอธิบายเกี่ยวกับการทำงานของตัวเอง และจำนวนนักศึกษาที่ดูแลอยู่ แบ่งแยกประเภทนักศึกษาของแต่ละคนว่า แต่ละคนพิการประเภทอะไรบ้าง พร้อมอธิบายอุปสรรคในการทำงาน
นายสมยศ เพิ่มพงศาเจริญผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยจังหวัดกาญจนบุรี เข้าร่วมต้อนรับคณะครูผู้สอนคนพิการจากทั่วประเทศในฐานะเจ้าบ้าน และพร้อมแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวของจังหวัดกาญจนบุรีและการดำเนินการเปิดเส้นทางเศรษฐกิจเส้นทางใหม่ เนื่องจากประเทศไทยกำลังจะก้าวเข้าสู่สมาคมอาเซียน เส้นทางเศรษฐกิจเส้นใหม่ที่กำลังดำเนินการคือท่าเรือจาก ทวายประเทศพม่า ผ่านจังหวัดกาญจนบุรี ซึ่งเป็นเมืองผ่านเข้าสู่ประเทศไทย ไปที่กรุงเทพมหานคร เข้าจังหวัดสระแก้ว เข้ากรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา และเข้า จังหวัดวีนอง ประเทศเวียดนาม
ประธานในพิธีเปิดงาน ดร. กาญจนาภรณ์ จำปี ผู้เชี่ยวชาญจาก สำนักงานการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัยประธานในพิธีเน้นแนวทางการศึกษาและการจัดการการศึกษาสำหรับคนพิการโดยเฉพาะการอบรมด้านภาษามือเนื่องจาก กศน.ยังขาดครูผู้สอนคนพิการด้านภาษามือเพราะยังมีคนพิการที่ต้องการภาษามืออีกจำนวนมากอาจารย์ โสภณ ผู้ประกาศข่าวภาษามือจากช่อง 11 เข้าร่วมแปลภาษามือจากท่านประธานในพิธีกล่าวทุกประโยค ซึ่งเป็นอาจารย์จากวิทยาลัยราชสุดา มหาวิทยาลัยมหิดล
วิทยากรให้ความรู้เกี่ยวกับภาษามือเบื้องต้น
เป็นเรื่องของคนพิการตั้งแต่เกิดสำหรับการเรียนรู้ของคนหนูหนวกด้านภามือจะเป็นภาษาที่ทางครอบครัวคิดขึ้นมาเองเพื่อความเข้าใจและง่ายต่อการสื่อสารของคนในครอบครัว โดยธรรมชาติของครอบครัวแล้วจะใช้ภาษามือที่เข้าใจง่ายพร้อมให้คำจำกัดความสำหรับการศึกษาของคนปกติ และการศึกษาของคนพิการว่า
************* ทำไมคนไทยเรียนภาษาอังกฤษมา 10ปีทำไมยังพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ **********
************* ทำไมคนหูหนวกเรียนภาษามือมา 10 ปีแต่ทำไมยังเขียนภาษาไทยไม่ได้ ***********
เข้าชม : 1536
|